หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้
รหัสวิชา ท ๑๒๑๐๑ ภาษาไทย                                           กลุ่มสาระการเรียนรู้  ภาษาไทย   
ชั้นประถมศึกษาปีที่  ๒                                                       ภาคเรียนที่
หน่วยการเรียนรู้ที่  ๒    เรื่อง คิดสมองใส                           เวลาเรียน ๑๖ ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑  เรื่อง รู้จักคำนำเรื่อง                 เวลาเรียน ชั่วโมง
...............................................................................................................................................
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การเรียนรู้คำ  ผู้เรียนต้องเรียนรู้ทั้งในด้านองค์ประกอบ  หลักการอ่านแจกลูกสะกดคำความหมายและหลักการใช้จึงจะสามารถนำคำไปใช้ได้ถูกต้องตามสถานการณ์
มาตรฐานการเรียนรู้มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน
มาตรฐาน  ท ๔.         เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษาและ     พลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ 
ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัด  ท ๔.๑  ป.๒/๑   บอกและเขียนพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์และเลขไทย
  ท ๔.๑ ป.2/๒   เขียนสะกดคำและบอกความหมาย ของคำ
จุดประสงค์การเรียนรู้
      ความรู้  (K)
๑. นักเรียนอ่านแจกลูกสะกดคำได้
๒. นักเรียนบอกความหมายของคำได้
      ทักษะ  (P)
๑. การอ่าน
     เจตคติ  (A)
           ๑. เห็นความสำคัญใช้ภาษาไทยได้ถูกต้อง
           ๒. มีความใฝ่รู้ใฝ่เรียน
           ๓. รับผิดชอบต่อตนเองและส่วนรวม
           ๔. รักการอ่านการเขียน
สาระการเรียนรู้
     ความรู้
           ๑. นักเรียนอ่านแจกลูกสะกดคำได้
           ๒. นักเรียนบอกความหมายของคำได้
ทักษะ/กระบวนการ
๑. อ่านแจกลูกสะกดคำได้
๒. บอกความหมายของคำได้
    คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. มีวินัย  
๒. ใฝ่เรียนรู้
๓. มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ ๑-๒
          . ให้นักเรียนทุกคนเล่นเกม กระซิบประ โยแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๓-๔ คน ให้แต่ละกลุ่มเข้าแถวตอนเรียงหนึ่งที่หน้าชั้นเรียน จากนั้นครูให้หัวแถวของแต่ละกลุ่มออกมาฟังข้อความที่สั้นๆที่ครูกำหนดขึ้นเอง ครูพูดข้อความนั้น ๒ ๓ ครั้ง ให้คนที่เป็นหัวแถวของแต่ละกลุ่มจำไว้ให้ได้ จากนั้นให้หัวแถวไปกระซิบต่อคนที่เข้าแถวเรียงต่อจากตน กระซิบต่อกันไปเรื่อยๆ จนถึงคนสุดท้าย ให้คนสุดท้ายออกมาพูดรายงานข้อความที่ได้ยินมาทีละกลุ่ม กลุ่มที่พูดรายงานได้เนื้อความครบถ้วนทุกอย่าง ทุกประโยคคือผู้ชนะ ร่วมกันชมเชย
๒. ครูอ่านคำนำเรื่องให้นักเรียนฟัง รอบ ครูและนักเรียนอ่านพร้อมกัน ๒-๓ รอบ รอบที่ ให้นักเรียนอ่านเอง
๓. ครูอธิบายความหมายของคำในรู้จักคำนำเรื่อง จากบทที่ นักคิดสมองใส
๔. นักเรียนฝึกเขียนคำในรู้จักคำนำเรื่องตามคำบอก
           ๕. นักเรียนทำใบกิจกรรมรู้จักคำนำเรื่องบทที่ นักคิดสมองใส
           . นักเรียนและครูร่วมกันสรุปคำศัพท์ต่าง ๆ จากรู้จักคำนำเรื่องบทที่ ๗ นักคิดสมองใส
สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งการเรียนรู้
          ๑. ใบกิจกรรมรู้จักคำนำเรื่องบทที่ นักคิดสมองใส
การวัดและประเมินผล
     วิธีการวัดและการประเมินผล
          ๑. ตรวจการทำใบกิจกรรมคำที่ออกเสียง อ มีรูปอะ และไม่มีรูป อะ
          ๒. สังเกตพฤติกรรมการรายบุคคล
     เครื่องมือ
          ๑. ใบกิจกรรมรู้จักคำนำเรื่องบทที่ นักคิดสมองใส
          ๒. แบบสังเกตพฤติกรรมการกิจกรรมรายบุคคล
     เกณฑ์การประเมิน
เกณฑ์การประเมินการทำใบงาน  มีคะแนน  ๔      ระดับ ดังนี้
                   ระดับคุณภาพ  ๔  หมายถึง        ดีมาก             ทำได้ถูก          ๑๐
                   ระดับคุณภาพ  ๓  หมายถึง        ดี                   ทำได้ถูก         
                   ระดับคุณภาพ  ๒  หมายถึง        พอใช้             ทำได้ถูก          
                   ระดับคุณภาพ  ๑  หมายถึง        ควรปรับปรุง     ทำได้ถูก           ๐
เกณฑ์การผ่าน   ร้อยละ  ๖๐  (  ๖  คำ)
เกณฑ์แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล  ดังนี้
เกณฑ์การให้คะแนน                                                เกณฑ์การประเมิน คะแนนเต็ม ๑๕ คะแนน       ระดับ  ๓  หมายถึง    มีพฤติกรรมในระดับ  ดี                     คะแนน  ๑๓-๑๕   หมายถึง   ดี
      ระดับ  ๒  หมายถึง    มีพฤติกรรมในระดับ  ปานกลาง         คะแนน   ๙  - ๑๒  หมายถึง   ปานกลาง 
      ระดับ  ๑  หมายถึง    มีพฤติกรรมในระดับ  ปรับปรุง            คะแนน   ๕ -   ๘   หมายถึง   ปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน   ร้อยละ  ๖๐  (  ๙  คะแนน )
หลักฐานการเรียนรู้
     ชิ้นงาน/ภาระงาน
๒. ใบกิจกรรมรู้จักคำนำเรื่องบทที่ นักคิดสมองใส




ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา/ฝ่ายวิชาการ
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................

ลงชื่อ ....................................................
                                                                  (นางสาวเฉลิมลักษณ์  เนื้อไม้)

                                                               ............../................/................

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น